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AZIMIO LA BUNGE LA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA LA KURIDHIA 

ITIFAKI YA JUMUIYA YA AFRIKA MASHARIKI YA KUIONGEZEA MAMLAKA 

MAHAKAMA YA JUMUIYA YA AFRIKA MASHARIKI (PROTOCOL TO 

OPERATIONALISE THE EXTENDED JURISDICTION OF THE EAST AFRICAN 

COURT OF JUSTICE) 

_______________________________________ 

 

KWA KUWA, Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ni miongoni mwa Nchi 

Wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki (East African Community) kwa mujibu 

wa mkataba ulioianzisha Jumuiya hiyo ambao ulisainiwa na Wakuu wa Nchi 

Wanachama tarehe 30 Novemba, 1999 na kuanza kutumika rasmi Julai, 2001; 

 

NA KWA KUWA, Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imeridhia Itifaki za 

uanzishwaji wa Umoja wa Forodha (2004), Soko la Pamoja (2010) na Umoja wa 

Sarafu (2013), na inatekeleza itifaki hizo katika masuala ya biashara na uwekezaji 

nchini ambapo migogoro inaweza kutokea baina ya wanufaika wa Itifaki hizo na 

hivyo kuhitaji utatuzi wa tafsiri sahihi ya masharti ya Itifaki hizo kwa kuzingatia 

matakwa ya Mkataba wa Uanzishwaji wa Jumuiya ya Afrika Mashariki wa 1999 na 

matakwa ya Itifaki hizo tajwa; 

 

NA KWA KUWA, Mkataba wa Uanzishwaji wa Jumuiya ya Afrika Mashariki wa 1999 

umeanzisha Mahakama ya Jumuiya ya Afrika Mashariki kama chombo cha 

kusimamia haki na utii wa Mkataba wa Uanzishwaji wa Jumuiya ya Afrika Mashariki, 

na kwa mujibu wa Ibara ya 27(2), Nchi Wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki 

watakapoona inafaa, wanaweza kwa Itifaki ya Kuiongezea Mamlaka Mahakama ya 

Jumuiya ya Afrika Mashariki kwa masuala mengine mbalimbali; 

 

NA KWA KUWA, Nchi wanachama kwa ridhaa ya Wakuu wa Nchi Wanachama wa 

Jumuiya ya Afrika Mashariki katika Mkutano wake wa 15 uliofanyika tarehe 30 

Novemba, 2013 kwa kuona umuhimu wa utekelezaji wa Itifaki za uanzishwaji wa 

Umoja wa Forodha, Soko la Pamoja na Umoja wa Sarafu zimeamua kuridhia Itifaki 

ya Kuiongezea Mamlaka Mahakama ya Jumuiya ya Afrika Mashariki iliyoidhinishwa 



na Mkutano wa kawaida wa 16 wa Wakuu wa Nchi Wanachama wa Jumuiya ya 

Afrika Mashariki uliofanyika tarehe 20 Februari, 2015; 

 

NA KWA KUWA, ili Itifaki hiyo ianze kutumika ni lazima iridhiwe na Nchi 

Wanachama zote; 

 

NA KWA KUWA, malengo ya Itifaki hiyo ni kuiongezea mamlaka Mahakama ya 

Jumuiya ya Afrika Mashariki ya kushughulikia masuala ya biashara, uwekezaji na 

sarafu ya pamoja; 

 

NA KWA KUWA, Itifaki hiyo kwa mujibu wa Ibara ya 3 (2) ikisomwa na Ibara ya 15 

ya Itifaki ya Soko la Pamoja haiipi mamlaka Mahakama ya Jumuiya Afrika Mashariki 

kushughulikia masuala ya ardhi ambayo yameachwa kwa nchi wanachama; 

 

NA KWA KUWA, Itifaki hiyo iwapo itaridhiwa na kuanza kutumika itawezesha utatuzi 

wa migogoro katika ngazi ya Kikanda itokanayo na utekelezaji wa Itifaki za Umoja 

wa Forodha, Soko la Pamoja na Umoja wa Sarafu na hivyo kuongeza utangamano 

katika Jumuiya na kukuza biashara na uwekezaji baina ya Nchi Wanachama wa 

Jumuiya ya Afrika Mashariki na Dunia kwa ujumla;  

 

HIVYO BASI, kwa kuzingatia umuhimu na faida za Itifaki hiyo kwa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania, Bunge, katika Mkutano wake wa Nane na kwa mujibu wa 

Ibara ya 63(3)(e) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977, 

linaazimia kuridhia Itifaki ya Jumuiya ya Afrika Mashariki ya Kuiongezea Mamlaka 

Mahakama ya Jumuiya ya Afrika Mashariki, yaani The Protocol to Operationalise 

the Extended Jurisdiction of The East African Court of Justice. 
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